ทำไมคนไม่จบครู ถึงอยากเป็นครู
![ทำไมคนไม่จบครู ถึงอยากเป็นครู](https://www.kruwandee.com/datas/document/picture-3-37397.png)
นำเสนอข่าวโดย >> ทีมงานครูวันดีดอทคอม
ส่งข่าวนี้ เข้าไลน์
ก-
ก+
เมื่อวันที่ 29 มีนาคม 2561 สมาชิกหมายเลข 2560668 ได้ตั้งกระทู้คำถาม ว่า "ทำไมคนไม่จบครู ถึงอยากเป็นครู"
โดยมีรายละเอียดดังนี้
ได้อ่านกระทู้ ที่มีผู้ได้ตั้งคำถามว่าทำไมคนเป็นครู ถึงกลัวคนไม่จบครูมาสอบเป็นครู จึงขอตั้งคำถามว่า
ทำไมคนที่ไม่จบครู ถึงอยากมาเป็นครู เพราะ............
พึ่งรู้ว่าตนเองชอบ.........
ไม่มีงานอื่นทำ หางานไม่ได้........
ถูก บิดา มารดา บังคับ........
พึ่งรู้ว่า เงินเดือนดี มีสวัสดิการ......
![](http://www.kruwandee.com/datas/image/1522390395.gif)
ซึ่งมีหลายๆท่านได้ตอบความคิดเห็นไว้ดังนี้
ความคิดเห็นที่ 1
บางคนเค้าก็อยากสอนคนอื่น ช่วยเหลือคน
ตัวผมเองก็ช่วยงานมูลนิธิแห่งนึง สอนหนังสือเด็กฟรี จะบอกว่าผมก็เป็นครูคนนึงก็ได้
ทำไมละ คุณไม่อยากให้มีครูเยอะๆเหรอ
ความคิดเห็นที่ 2
ถ้าไม่ให้ครูบรรจุเป็นข้าราชการ ให้ได้แค่ตำแหน่งลูกจ้าง รร. หรือพนักงาน รร. เท่านั้น
แล้วตั้งกฎประเมินแบบ อาจารย์มหาลัย สอนไม่เกิน 5 ปีไม่ผ่านให้ออก ยังจะอยากเป็นครูกันอีกมั๊ย
ผมว่าจำนวนคนอยากเป็นครู คงหายไปเกิน 80%
ความคิดเห็นที่ 3
มีเพื่อนอยู่คนเรียนจบบัญชี แล้วไปเป็นครู เพราะช่วงที่เรียน เป็นติวเตอร์ให้เพื่อนๆ ในห้องประจำ เพื่อนๆ ในห้องพูดเป็นเสียงเดียวกันว่าเธอสอนได้เข้าใจดีมาก ตัวเธอเองก็พบว่าชอบสอนหนังสือมากกว่าไปทำงานเป็นพนักงานบัญชีตามบริษัท เลยเบนเข็มไปเป็นครู
แต่ละคนก็มีเหตุผลต่างๆ กันค่ะ
ความคิดเห็นที่ 5
คนที่จิตใจเป็นครูคงมีบ้าง แต่ เอาจริงๆ ผมว่า ไม่มีที่ไปจะมากกว่า เพราะถ้าได้บรรจุครู ก็ถือว่างานมั่นคงระดับนึงเลย และยิ่ง ตจว ครู มีหน้ามีตา
พอๆ กับหมอ ตร ทหาร เลย
ความคิดเห็นที่ 6
เพื่อนผมคนนึงไม่เคยอยากเป็นครูเลย เพราะเค้ามีอะไรที่อยากทำหลายอย่างมากๆและดันเป็นคนไม่ชอบความมั่นคงของระบบราชการที่หลายๆคนใฝ่หา แต่เค้าสามารถสื่อสาร ถ่ายทอดสิ่งที่เค้ารู้ได้ดี ถูกต้อง และอยากให้ความรู้กับคนอื่นอยู่เสมอ และผมว่าเค้ามีจิตใจความเป็นครู ปรารถนาดีกับเด็กจริงๆมากกว่าคนที่จบครูบางคนที่ผมเจออีกครับ แต่เค้าก็เป็นแค่ครูอัตราจ้างนะ ไม่ยอมสอบ บอกไม่อยากบรรจุซะอย่างนั้น และตอนนี้ก็เห็นว่าไปทำอย่างอื่นแล้ว แต่ก็มีสอนพิเศษบ้างเวลามีคนมาขอให้กลับไปสอน เหตุผลของแต่ละคนไม่เหมือนกันจริงๆครับ จะจบอะไรผมว่าไม่สำคัญหรอก ดูกันที่ความสามารถและจรรยาบรรณดีกว่า
ความคิดเห็นที่ 7
ถ้าอาชีพครูไม่ใช่การรับราชการ เชื่อเถอะว่าไม่มีมาเป็นหรอก
เอาตามตรงเลยนะจากคนใกล้ตัว ตอนเรียนไม่ค่อยมีใครเลือกหรอกว่าจะเป็นครู แต่พอเรียนจบมาถึงได้รู้ซึ้งว่าอาชีพครูมันดีหลายอย่าง
1. เป็นอาชีพราชการที่เงินเดือนเลื่อนไหลไม่ต้องแย่งตำแหน่งวิชาการหรือรอใครขึ้นก่อนขึ้นหลังเข้าเกณฑ์ก็ทำได้เลย ความมั่นคงสูง
2. สามารถทำงานใกล้บ้านได้ ย้ายไปได้ทั่วเงินเดือนเท่าเดิมไม่ว่าจะโรงเรียนขนาดใหน
3. สวัสดิการข้าราชการครอบคลุม แถมยังมีบำนาญ
มันเลยทำให้คนที่ทำงานเอกชนแล้วไปไม่ถึงฝัน หรือคนทำงานในตัวเมืองอยากกลับมาทำงานใกล้บ้าน เลยเลือกเป็นครู ซึ่งคนที่ใจรักก็มี แต่ที่เห็นน่ะน้อย
หลังปีน่าจะสี่สิบปลายๆ มีการบังคับเรื่องใบอนุญาต ซึ่งเมื่อก่อนมีทางแก้โดยการเรียน ป บัณฑิต แต่สุดท้ายก็เพราะพวกที่อยากเป็นครูแต่ไม่จบครูนี่ล่ะ ทำการหาทางลัดโดยการซื้อวุฒิ ระะบบ ป บัณฑิตซึ่งเมื่อก่อนเรียนได้อย่างเสรีจึงถูกยกเลิก กลายเป็นต้องให้โรงเรียนส่งไปเรียนแทน แล้วก็ยากขึ้นเรื่อยๆ จนปัจจุบัน ซึ่งก็ยังมีดราม่าเรื่องใบประกอบไม่จบสิ้น กีดกันบ้าง พวกจบครูมันไม่เก่งบ้าง อ้างต่างๆนาๆ ซึ่งผมเชื่อว่าผู้ใดถ้าเชี่ยวชาญในงานก็ตัวแล้ว คงไม่มีนั่งตีอกชกตัวเองรำพันแบบนี้หรอก
จนตอนนี้ใครเรียนครูมาก็ต้องสอบใบประกอบวิชาชีพเหมือนกับวิชาชีพอื่นๆ แล้ว ก็คิดว่าจะไปในทิศทางที่ดีขึ้น
อ่านต่อได้ที่ https://pantip.com/topic/37512826