เดินหน้าคัดเด็กรับทุนครูคืนถิ่นปี60
![เดินหน้าคัดเด็กรับทุนครูคืนถิ่นปี60](https://www.kruwandee.com/datas/document/picture-3-33958.png)
นำเสนอข่าวโดย >> ทีมงานครูวันดีดอทคอม
ส่งข่าวนี้ เข้าไลน์
ก-
ก+
“สุภัทร”เผยได้ชื่อสถาบันร่วมผลิตครูคืนถิ่นแล้ว เตรียมคัดนักศึกษาเข้าโครงการปี 60 เริ่มเฝ้นนักศึกษาปี 5 ก่อน จากนั้นคัดเลือก ปี 2-ปี 4 รับทุนต่อ
วันนี้( 24 ม.ค.) ดร.สุภัทร จำปาทอง เลขาธิการคณะกรรมการการอุดมศึกษา (กกอ.) เปิดเผยภายหลังคณะอนุกรรมการบริหารโครงการผลิตครูเพื่อพัฒนาท้องถิ่น ปี 2560 ว่า ที่ประชุมได้อนุมัติหลักเกณฑ์และดำเนินการการคัดเลือกสถาบันอุดมศึกษาเข้าร่วมโครงการ และให้ดำเนินการคัดเลือกนักศึกษาเข้าโครงการโดยประกันการมีงานทำเมื่อผู้รับทุนจบการศึกษา โดยเริ่มดำเนินการคัดเลือกนักศึกษาปีที่ 5 ซึ่งกำลังจะเรียนจบประมาณเดือน ก.พ.-มี.ค.นี้ โดยคัดเลือกให้ตรงกับสาขาวิชาที่มีอัตรารองรับ และตามภูมิลำเนาที่ขาด ส่วนนักศึกษาที่กำลังศึกษาปีที่ 2- ปีที่ 4 ให้ดำเนินการคัดเลือกหลังจากที่คัดเลือกปี 5 เสร็จเรียบร้อยแล้ว
“ หลักเกณฑ์การคัดเลือกนักศึกษาจะพิจารณาจากผลการเรียน เช่น คะแนนเฉลี่ยสะสมตลอดหลักสูตร และคะแนนเฉลี่ยสะสมสาขาวิชาเอก การสัมภาษณ์ การเขียนเรียงความ เป็นต้น นอกจากนี้ที่ประชุมยังได้พิจารณาแนวทางการติดตามครูหลังบรรจุแล้ว 2 ปี ซึ่งเดิมให้เป็นหน้าที่ของเครือข่ายสถาบันการผลิตครูในพื้นที่ที่นักศึกษาได้รับการบรรจุ ก็เพิ่มให้เครือข่ายประสานกับมหาวิทยาลัยที่นักศึกษาคนนั้นจบมาด้วย เพื่อใช้ข้อมูลร่วมกัน” เลขาธิการ กกอ. กล่าว
ขอบคุณเนื้อหาและข้อมูลข่าวจาก :: หนังสือพิมพ์เดลินิวส์ วันอังคารที่ 24 มกราคม 2560 เวลา 17.15 น.