สพป.บุรีรัมย์ เขต 1 ควบรวม รร.เล็ก เพิ่มโอกาสเยาวชน
![สพป.บุรีรัมย์ เขต 1 ควบรวม รร.เล็ก เพิ่มโอกาสเยาวชน](https://www.kruwandee.com/datas/document/picture-3-33236.png)
นำเสนอข่าวโดย >> ทีมงานครูวันดีดอทคอม
ส่งข่าวนี้ เข้าไลน์
ก-
ก+
นายสมศักดิ์ ชอบทำดี ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษา (สพป.)บุรีรัมย์ เขต 1 ปฏิบัติหน้าที่ศึกษาธิการ จ.บุรีรัมย์ เปิดเผยว่า ตามที่สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน (สพฐ.) มีนโยบายควบรวมโรงเรียนขนาดเล็กที่มีนักเรียนต่ำกว่า 20 คน ไปเรียนรวมกับโรงเรียนแม่เหล็ก คือ โรงเรียนที่มีความพร้อมทั้งด้านอาคารสถานที่ ครูผู้สอนและสื่ออุปกรณ์ต่างๆสามารถจัดการเรียนการสอนได้อย่างมีคุณภาพให้แก่นักเรียนอย่างทั่วถึงและอยู่ไม่ไกลจากโรงเรียนเดิม
โดยในเขต สพป.บุรีรัมย์ เขต 1มีโรงเรียนที่อยู่ในเกณฑ์ควบรวม 1 แห่ง คือ โรงเรียนบ้านเขากระโดง(ศิลาทองอุปถัมภ์) ต.เสม็ด อ.เมืองบุรีรัมย์ ซึ่งปัจจุบันมีนักเรียนตั้งแต่ชั้นอนุบาล 1-ประถมศึกษาปีที่ 6 รวม 19 คน มีผู้บริหารสถานศึกษา 1 คน และครูผู้สอน1 คน ไม่สามารถจัดการเรียนการสอนได้อย่างมีคุณภาพครบทุกสาระวิชาได้จึงได้ไปประชุมร่วมกับคณะกรรมการสถานศึกษา ผู้นำชุมชนและผู้ปกครองนักเรียนมาร่วมรับฟังความคิดเห็นและร่วมกันหาแนวทางการพัฒนาคุณภาพการศึกษาของนักเรียน
โดยจากการประชุมในครั้งนี้เป็นที่น่ายินดีว่า ประธานคณะกรรมการสถานศึกษาโรงเรียนบ้านเขากระโดงฯ มีความเข้าใจและเห็นความสำคัญในเรื่องโอกาสทางการศึกษาของนักเรียนที่ต้องได้เรียนอย่างมีคุณภาพและเห็นว่าถ้านักเรียนได้ไปเรียนในโรงเรียนแม่เหล็กที่มีความพร้อม คือโรงเรียนเสนศิริอนุสรณ์ ระยะทางห่างกันเพียง 3 กิโลเมตร และนายชาญชัย ไชยพิศผู้อำนวยการ โรงเรียนเสนศิริอนุสรณ์ ซึ่งได้เข้าร่วมประชุมด้วยก็ได้ยืนยันถึงความพร้อมที่จะรับนักเรียนทั้ง 19 คนมาเข้าเรียนได้ในทันที
ขอบคุณเนื้อหาและข้อมูลข่าวจาก :: หนังสือพิมพ์แนวหน้า