พระกระแสรับสั่งถึงครู ที่อยากให้เด็กทุกคนเป็นคนดี
![พระกระแสรับสั่งถึงครู ที่อยากให้เด็กทุกคนเป็นคนดี](https://www.kruwandee.com/datas/document/picture-3-33235.jpg)
นำเสนอข่าวโดย >> ทีมงานครูวันดีดอทคอม
ส่งข่าวนี้ เข้าไลน์
ก-
ก+
อดีตข้าราชการครูเมืองสระบุรี เผยกระแสรับสั่งของพระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดชอย่างปลาบปลื้ม พระองค์ทรงสั่งให้เน้นสอนวิชาศีลธรรม เพราะอยากให้เด็กทุกคนเป็นคนดี
วันนี้ (31ต.ค.59) นางอรุณี โพจินดา ข้าราชการครูบำนาญอายุ 86 ปี เดินถือรูปถ่ายเมื่อครั้งที่ได้เฝ้ารับเสด็จพระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลเดช มายังห้องโถงศาลากลางจังหวัดสระบุรีเพื่อลงนามแสดงความอาลัย
นางอรุณีเปิดเผยว่า เมื่อวันที่ 3 พฤศจิกายน 2516 พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช และสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถเสด็จพระราชดำเนินพร้อมด้วยสมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี มาบำเพ็ญพระราชกุศลถวายผ้าพระกฐินส่วนพระองค์ที่วัดพระพุทธฉาย จังหวัดสระบุรี ขณะนั้นตนเองเป็นครูอยู่ที่โรงเรียนวัดพระพุทธฉายจึงได้ร่วมเฝ้ารับเสด็จด้วย
![](http://www.kruwandee.com/datas/image/1477935004.jpg)
ขณะที่พระองค์เสด็จพระราชดำเนินผ่านมาตรงที่ตนเองนั่งอยู่ ทรงตรัสถามว่าครูสอนวิชาอะไร ตนจึงตอบว่าสอนทุกวิชาต่อมาพระองค์ตรัสว่าอยากให้เน้นสอนวิชาศีลธรรมให้มากๆหน่อย เพื่อให้เด็กๆของเราเป็นคนดี ตนได้ยินรับสั่งจึงรู้สึกปลาบปลื้มเป็นอย่างมาก หลังจากนั้นได้ดำเนินตามพระกระแสรับสั่งของพระองค์ในการสอนนักเรียน โดยเน้นวิชาศีลธรรมเป็นหลัก และบอกลูกศิษย์เสมอถึงกระแสรับสั่งของพระองค์ที่อยากให้เด็กๆทุกคนเป็นคนดี
ทั้งนี้ นางอรุณีกล่าวว่า รู้สึกเสียใจมากที่ทราบข่าวพระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดชเสด็จสรรคต พร้อมตั้งปณิธานว่า จะสอนลูกสอนหลานหลานให้เป็นคนดี เพื่อทดแทนพระมหากรุณาธิคุณของพระองค์ท่านจนกว่าชีวิตจะหาไม่
ขอบคุณเนื้อหาและข้อมูลข่าวจาก :: เว็บไซต์สถานีข่าว TNN24 วันที่ 31 ตุลาคม 2559 เวลา 08.54 น.