ศธ.จับเด็กป.1-ป.3 เรียนภาษาอังกฤษทุกวัน
![ศธ.จับเด็กป.1-ป.3 เรียนภาษาอังกฤษทุกวัน](https://www.kruwandee.com/datas/document/picture-3-31059.png)
นำเสนอข่าวโดย >> ทีมงานครูวันดีดอทคอม
ส่งข่าวนี้ เข้าไลน์
ก-
ก+
วันนี้ (31 มี.ค.) พล.อ.ดาว์พงษ์ รัตนสุวรรณ รมว.ศึกษาธิการ เปิดเผยว่า เมื่อเร็วๆนี้ตน ได้ไปตรวจเยี่ยมการประชุมเชิงปฏิบัติการพัฒนาครูและแกนนำด้านการเรียนการสอนภาษาอังกฤษ (Boot Camp) พบว่า ครูทุกคนมีความตั้งใจในการร่วมกิจกรรมดีมาก และวิทยากรทุกคนก็เป็นคนเก่ง มีคุณภาพ ทำให้ตนมั่นใจว่า ครูที่เข้าโครงการทั้ง 350 คน จะมีความสามารถทางภาษาอังกฤษเพิ่มมากขึ้น โดยในปี 2559 นี้ ตนตั้งเป้าหมายจะขยายการฝึกอบรมครูให้ได้ 3,000 คน และขณะนี้ตนมีรูปแบบการยกระดับการเรียนภาษาอังกฤษแล้ว โดยจะเพิ่มชั่วโมงการเรียนการสอนวิชาภาษาอังกฤษให้แก่เด็กนักเรียนในชั้นประถมศึกษาปีที่ 1-3 ด้วยการจัดให้เรียนภาษาอังกฤษทุกวัน ซึ่งจะเริ่มในภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2559 นี้
"ผมเชื่อว่าเมื่อไหร่ที่เราทำให้เด็กเล็กไม่กลัวที่จะพูด หรือ ใช้ภาษาอังกฤษ เราก็จะประสบความสำเร็จในการสอนภาษาอังกฤษ และเมื่อคุ้นเคยเด็กก็จะกล้าเรียน กล้าพูด กล้าตอบโต้มากขึ้น ซึ่งจะเป็นพื้นฐานในการพัฒนาเมื่อเรียนในระดับที่สูงขึ้น" ငรมว.ศึกษาธิการ กล่าว
ด้าน นพ.ธีระเกียรติ เจริญเศรษฐศิลป์ รมช.ศึกษาธิการ กล่าวว่า สิ่งที่ทำให้โครงการนี้ประสบความสำเร็จคือ การที่ครูทุกคนเสียสละเวลา เพื่อมาอบรมอย่างเข้มข้นร่วมกันเป็นเวลานานถึง 6 สัปดาห์ และตนเชื่อว่าตอนนี้ครูที่เข้าอบรมมีความพร้อม ทั้งความรู้ เทคนิคการสอน ที่จะถ่ายทอดให้แก่เด็กอย่างเต็มที่แล้ว อย่างไรก็ตาม การอบรมในครั้งนี้จะเป็นกำลังสำคัญในการวางรากฐานภาษาอังกฤษของประเทศอย่างแน่นอน.
ขอบคุณเนื้อหาและที่มาของข่าวจาก :: หนังสือพิมพ์เดลินิวส์ วันพฤหัสที่ 31 มีนาคม 2559 เวลา 13:00 น.