"อบต."อ้างเหตุเข้าใจผิด! ข่มขู่"ครูโรงเรียนนมบูด"
!["อบต."อ้างเหตุเข้าใจผิด! ข่มขู่"ครูโรงเรียนนมบูด"](https://www.kruwandee.com/datas/document/picture-3-29246.jpg)
นำเสนอข่าวโดย >> ทีมงานครูวันดีดอทคอม
ส่งข่าวนี้ เข้าไลน์
ก-
ก+
"อบต."อ้างเหตุเข้าใจผิด! ข่มขู่"ครูโรงเรียนนมบูด" "นมบูด" เกือบเป็นเรื่อง กองพันทหารม้าที่ 15 ส่งกำลังเฝ้าสังเกตการณ์หลังมีข่าว อิทธิพลมืดข่มขู่ครูในโรงเรียน ขณะที่ "อบต.ปิงหลวง" ยืนยันเป็นเหตุเข้าใจผิด
จากกรณี ครูโรงเรียนบ้านน้ำลี ต.ปิงหลวง อ.นาหมื่น จ.น่าน สุดทนโครงการนมโรงเรียน เปิดกล่องพบแต่นมบูด ทั้งที่ข้างกล่องระบุสามารถดื่มได้ถึงปีหน้า 59 และทางนายก อบต.ปิงหลวง รับทราบปัญหาประกาศทุกโรงเรียน หยุดแจกนมให้นักเรียนดื่มทันที พร้อมให้นำนมทั้งหมดมาคืน เพื่อใช้เป็นหลักฐานตรวจสอบข้อเท็จจริง ของการบูดเสียดังกล่าว โดยนายอุกริช พึ่งโสภา ผู้ว่าราชการจังหวัดน่าน ได้สั่งการให้ทางสาธารณสุขจังหวัดน่าน เข้าตรวจสอบแล้วดังที่ปรากฏเป็นข่าวมาแล้วนั้น
![](http://www.kruwandee.com/datas/image/1441769617.jpg)
Credit ภาพ : หนังสือพิมพ์เดลินิวส์ วันอังคารที่ 8 กันยายน 2558 เวลา 18:43 น.
ความคืบหน้า เมื่อวันที่ 8 ก.ย. นายทองทรัพย์ พร้อมด้วย นายชัยวรรณ รัตนวีระพันธ์ ท้องถิ่นอำเภอนาหมื่น และนายอุทัย ทองคุ้ง ผอ.ตรวจเงินแผ่นดินจังหวัดน่าน และเจ้าหน้าที่สาธารณสุขอำเภอนาหมื่น เข้าตรวจสอบนมโรงเรียนบูด ที่โรงเรียนบ้านน้ำลี ต.ปิงหลวง อ.นาหมื่น จ.น่าน ซึ่งพบมีนมโรงเรียนจาก 2 บริษัท ได้แก่บริษัทเชียงใหม่เฟรชมิลค์ จำกัด และ บริษัท ยู เอ็ม โภคภัณฑ์ จำกัด จ.ลำปาง เป็นผู้แทนจำหน่ายผ่านคู่สัญญา อบต.ปิงหลวง โดยทางสาธารณสุขอำเภอนาหมื่น ได้เก็บตัวอย่างนมทั้ง 2 บริษัท ส่งตรวจศูนย์วิทยาศาสตร์การแพทย์เชียงราย เพื่อหาสาเหตุของนมบูดที่แท้จริง
ขณะที่ตัวแทนบริษัทนมเชียงใหม่เฟรชมิลค์ จำกัด ได้แสดงความรับผิดชอบนำนมล็อตใหม่เข้าเปลี่ยนแก่โรงเรียนทันที ถึงแม้ว่าทางบริษัทฯ จะยืนยันในมาตรฐานการผลิต และมั่นใจว่านมบูดไม่ใช่ของบริษัทตนเอง
ด้าน น.พ.ปิยะ ศิริลักษณ์ นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดน่าน เปิดเผยว่า ได้ประสานสาธารณสุขจังหวัด ที่ตั้งของโรงงานแหล่งผลิตนม ให้เข้าตรวจสอบกระบวนการผลิตบรรจุภัณฑ์ การขนส่งและแหล่งเก็บสินค้า ว่าจะมีจุดที่จะทำให้เกิดนมบูดเสียได้ รวมทั้งสั่งการให้สาธารณสุขอำเภอนาหมื่น เร่งให้ความรู้ความเข้าใจแก่ประชาชน เด็กนักเรียน ถึงการสังเกตลักษณะนมกล่อง ซึ่งหากมีการจัดส่งนมล็อตต่อไปจะสามารถสังเกตเบื้องต้นได้ และแนะนำให้เทใส่แก้วสังเกตลักษณะน้ำนมก่อนดื่ม ไม่ให้ใช้วิธีเจาะหลอดดื่มอย่างเคย
![](http://www.kruwandee.com/datas/image/1441769631.jpg)
Credit ภาพ : หนังสือพิมพ์เดลินิวส์ วันอังคารที่ 8 กันยายน 2558 เวลา 18:43 น.
อย่างไรก็ตามการเข้าตรวจสอบนมโรงเรียนบูดในครั้งนี้ ได้มีมีทหารจากกองพันทหารม้าที่ 15 สังเกตการณ์ หลังมีกระแสการข่มขู่คุกคามไปยังครูประจำโรงเรียนบ้านน้ำลี ในลักษณะให้เกรงกลัวที่จะให้ข้อมูล หรือ ข้อเท็จจริง ทำให้เกิดความลำบากใจ สร้างความหวาดหวั่นในการทำหน้าที่ของครูโรงเรียนชนบทห่างไกลด้วย ทั้งนี้ ทางนายทองทรัพย์ โนทะ นายก อบต.ปิงหลวง ยืนยันว่าไม่การขมขู่ในพื้นที่ น่าจะเป็นการเข้าใจผิดมากกว่า ซึ่งในส่วนของนมโรงเรียน ได้แจ้งไปยังศูนย์เด็กเล็ก 5 แห่ง และโรงเรียน 5 แห่ง รวม 10 แห่ง ที่ทางอบต.สนับสนุนโรงเรียนให้หยุดทำการแจกจ่ายนมโรงเรียนทั้ง 2 บริษัท แก่เด็กนักเรียน จนกว่าผลตรวจจากสาธารณสุขจะยืนยันคุณภาพว่าสามารถดื่มกินได้.
ที่มาของข่าว : หนังสือพิมพ์เดลินิวส์ วันอังคารที่ 8 กันยายน 2558 เวลา 18:43 น.